Tin tức

Tin tức

Xe gắn máy, mô tô 2 bánh được chở nhiều nhất là mấy người?

14/12/2016 Bình luận ()

Việt Nam hiện có hơn 45 triệu môtô và cũng là quốc gia đứng thứ 2 thế giới (sau Đài Loan) về số lượng xe máy. Trên thực tế, nhiều người dù đã học và thi đậu bằng lái nhưng lại không nắm kỹ về luật giao thông dành cho xe máy và xe gắn máy. “Xe gắn máy, mô tô 2 bánh được chở nhiều nhất là mấy người” là một câu hỏi mà rất nhiều người có bằng lái không trả lời được.

Có thể bạn quan tâm: Vận chuyển hàng hóa Bắc Nam giá rẻ - Vận tải hàng hóa bằng đường bộ - Xe 7 chổ có được chở hàng

Xe moto 2 bánh là gì?

Tại Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ, gọi tắt là quy chuẩn 41, điều 4 giải thích từ ngữ, mục 4.30 ghi rõ: “Xe môtô là xe cơ giới hai hoặc ba bánh và các loại xe tương tự để vận chuyển hành khách, di chuyển bằng động cơ có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên, trọng lượng không quá 400 kg đối với môtô hai bánh hoặc sức chở từ 350 kg đến 500 kg đối với môtô 3 bánh. Định nghĩa này không bao gồm xe gắn máy nêu tại Khoản 4.31 của Điều này”. Như vậy, những xe số như Honda Wave, Yamaha Sirius hay xe ga như Vespa, Honda SH và môtô như Yamaha FZ150i, R3 đều được gọi chung là môtô trong các văn bản luật. 



Xe gắn máy là gì?



Tại Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ, gọi tắt là quy chuẩn 41, điều 4 giải thích từ ngữ, mục 4.31 ghi rõ: “Xe gắn máy là chỉ phương tiện chạy bằng động cơ, có hai bánh hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h. Nếu động cơ dẫn động là động cơ nhiệt thì dung tích làm việc hoặc dung tích tương đương không được lớn hơn 50 cm3.”



Như vậy, các loại gắn máy mà chúng ta vẫn thường thấy thuộc dạng moped hay còn gọi là xe đạp máy, đặc trưng là Mobyllete, Velo solex. Xe gắn máy hiện nay cũng bao gồm cả xe máy điện.



Xe gắn máy, mô tô 2 bánh được chở nhiều nhất là mấy người?



– Luật An toàn giao thông 2008; Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt là những cơ sở luật rõ ràng cho câu hỏi này


+ Tại điều Điều 30 của Nghị định 171/2013/NĐ-CP nếu rõ: một xe moto 2 bánh, 1 xe gắn máy khi tham gia trên đường chỉ được phép chở tối đa một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:



a) Chở người bệnh đi cấp cứu;



b) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật




c) Trẻ em dưới 14 tuổi.



Như vậy, theo quy định của pháp luật Việt Nam, trừ ba trường hợp được nêu trên, xe moto 2 bánh và xe gắn máy chỉ được phép chở tối đa một người mà thôi. Còn đối với trường hợp của bạn, hành vi kẹp ba, bốn người như vậy là vi phạm pháp luật và bị xử lý hành chính.



Xe gắn máy, mô tô 2 bánh chở chở quá người bị xử phạt như thế nào?



Căn cứ theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Điều 6 của nghị định này nêu rõ: “Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe.”


14/12/2016 Bình luận ()
Bình luận ()